Korat Falconry
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Korat Falconry

Korat Falconry Club. ชมรมกีฬาฝึกเหยี่ยวโคราช

HomeHome  Latest imagesLatest images  SearchSearch  RegisterRegister  Log in  
บุคคลที่มีความประสงค์จะสมัครสมาชิกกับทาง Korat Falconry เมื่อท่านอ่าน กฏระเบียบข้อบังคับของทาง Korat Falconry ท่านทำการสมัครโดยการใส่ชื่อ Username(ประจำตัวเองที่ใช้บ่อย), E-mail, Password ในช่องที่ปรากฏให้เรียบร้อย หลังจากนั้นทางเว็บ ต้องขอความกรุณาทุกๆท่าน ให้ส่งรายระเอียดของตัวท่านเอง คือ เลขที่บัตรประจำตัวประชาชน 13 หลัก ชื่อ-นามสกุลจริงตามทะเบียนบ้าน พร้อม Scanหรือถ่ายรูปบัตรประจำตัวประชาชน โดยให้ขีดคร่อมสำเนาบัตรด้วยปากกาสีน้ำเงินและเขียนข้อความว่า "เพื่อใช้สำหรับKorat Falconry เท่านั้น" ไปยัง koratfalconry@gmail.com พร้อมระบุ Username ที่ได้ทำการสมัครด้วย เมื่อทางทีมงานได้รับแล้ว จึงจะทำการอนุญาตให้ท่านเข้าไปใช้งานได้ต่อไป ผู้ที่สมัครต้องมีอายุตั้งแต่ 18ปี ขึ้นไป หรือผู้ปกครองรับรองมา ถ้าไม่ถึง18ปี แต่ต้องเกิน อายุ 15ปีขึ้นไป ในจังหวัดนครราชสีมาเท่านั้น วัตถุประสงค์ของ ชมรมกีฬาฝึกเหยี่ยวโคราช •แลกเปลี่ยนความรู้ในการเลี้ยงและฝึกนกเหยี่ยว Falconry •เป็นศูนย์กลางแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อแก่สมาชิก •แลกเปลี่ยนความรู้ในเพิ่มจำนวนนกเหยี่ยวอันเป็นประโยชน์ต่อการอนุรักษ์สัตว์ป่า •เผยแพร่ความรู้ความเข้าใจ ส่งเสริมการเลี้ยงและการอนุรักษ์นกเหยี่ยวตามสายพันธุ์รวมทั้งนกล่าอื่นๆ •สร้างความสามัคคีความสัมพันธ์อันดีต่อกันระหว่างมวลสมาชิกอื่นๆ •ร่วมกิจกรรมอนุรักษ์สัตว์ป่าและป่าไม้ กรณีไม่ใช่คนโคราช ไม่เกี่ยวข้องกับเมืองโคราช จ.นครราชสีมา ไม่ได้ทำงานไป-มา โคราช ไม่รับขอครับ คนที่อยู่โคราชส่งหลักฐานได้ที่เมล์และ ถ้าไม่ส่งต้องเป็นคนที่ผมพบตัวได้พูดคุยกันได้กินข้าวกินกาแฟกันมาแล้วครับ ถ้าไม่ได้เลี้ยงเหยี่ยวเลยก็ไม่รับเช่นกันครับ เพราะเดี๋ยวรับไปแล้วเป็นการชักนำเข้ามาเลี้ยงเหยี่ยว ผู้ที่มีเลี้ยงได้เหยี่ยวมาเลี้ยง อ่านเรื่องอาหารและสุขภาพเหยี่ยวได้เลยครับ บอร์ดนี้เปิดให้อ่านทุกกระทู้ครับ Admin จะเป็นผู้ยืนยันให้เท่านั้น..
Search

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Keywords
shikra ORDER
Latest topics
» ยากลุ่มเมโทรนิดาโซล metronidazole
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyThu May 07, 2015 11:50 am by Korat KFC

» ถุงมือฝึกเหยี่ยว ปี 2557
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyFri Jan 10, 2014 11:39 am by Korat KFC

» ถุงมือฝึกเหยี่ยวนำเข้า เดือน พ.ค. 56
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyTue May 21, 2013 1:17 pm by Korat KFC

» คอน นกล่าเหยี่ยวขนาดเล็กถึงกลาง
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyTue Apr 23, 2013 11:43 am by Korat KFC

» ห้องเก็นนก Temporary Housing
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyFri Mar 08, 2013 10:10 pm by Korat KFC

» ยารักษาสัตว์
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyTue Feb 26, 2013 2:50 pm by Korat KFC

» กระดิ่งของ Larry แข็งแรงเสียงดี
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyTue Feb 26, 2013 2:05 pm by Korat KFC

» Noble Bells
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyThu Feb 21, 2013 12:19 pm by Korat KFC

» siamfalconry com เข้าไม่ได้
อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyWed Feb 13, 2013 1:08 pm by Korat KFC

April 2024
MonTueWedThuFriSatSun
1234567
891011121314
15161718192021
22232425262728
2930     
CalendarCalendar
Forum

อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก

Go down 
4 posters
AuthorMessage
Hawking Hero
ประจำการ
ประจำการ

อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก Empty
PostSubject: อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก   อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyWed Jun 13, 2012 9:59 am

อาหารที่เราเลี้ยงเหยี่ยวหลักส่วนใหญ่ที่นิยมกันจะเป็นนกกระทา ลูกไก่ แต่ถ้าไม่มีล่ะเราจะใช้อะไรกัน ผมจะมีอาวุธประจำกายเบอร์ 1 ติดบ้านไว้ และทุกอาทิตย์ผมต้องออก Field Hunting (พูดให้เท่ห์ๆ) ยกเว้นวันพระ เพื่อหาอาหารตามธรรมชาติมา แต่อาหารที่ผมหาได้ต้องมีข้อแม้ว่า สภาพภายนอกจะต้องไม่มีความผิดปกติของขน ผิวหนัง โดยรวมต้องสะอาดในแบบที่มันเป็น ส่วนสภาพภายในถ้าเป็นไปได้จะชำแหละดูก่อนให้นกกิน แต่การที่เราจะให้นกกินของป่าแบบนี้ เราต้องมียาที่คอยป้องกันโรคอันไม่พึงประสงค์ที่จะมาทำร้ายเหยี่ยวเราด้วย แต่ผมไม่มี อันนี้เป็นสิ่งที่ผิดพลาด คงต้องให้ Admin ช่วยหายาให้ผมซะหน่อยแล้ว มาดูกันว่าผมให้อะไรกับนกบ้าง

1. กระรอก ไอ้ตัวปัญหาที่คอยกัดกินผลไม้แถวบ้านกันซะจนคนแทบไม่ได้กิน ยิงเท่าไรก็ไม่หมด มีแต่เข็ดแล้วก็กลับมาออกอาละวาดใหม่ ถ้าได้เยอะคนก็ได้อาหารด้วย cheers ผมจะลอกหนังออกเหลือตับกับหัวใจไว้ ปอดเอาทิ้ง

2. หนู เมนูนี้ต้องให้ถึงหน้ามัน จะเยอะและหาง่าย เนื่องจากรอบๆบ้านผมเป็นทุ่งนา

3. สัตว์ปีกจำพวกนก ได้แก่ นกพิราบ นกเขาต่างๆ นกเอี้ยงๆ กระยาง กระแตแต้แว๊ด นกกระจอก นกปรอดสวน นกธรรมชาติพวกนี้ก่อนจะเอา ผมจะดูอาการนกก่อน ถ้าเซื่องๆหงอย จะผ่านเลยครับ ถ้าร้องเริงร่า กระโดดไปมา...เสร็จ! ผมจะขาดอาหารเหล่านี้ไม่ได้ เพราะผมมีกระจอกเล็กที่เป็นนกกินนกโดยแท้จริง ถึงยังไงก็ต้องอิงอาหารที่ใกล้เคียงกับธรรมชาติให้มันด้วย อัดแต่นกกระทา หรือลูกไก่มันอาจจะยังไม่เพียงพอหรือได้ของไม่พึงประสงค์จนเกินไปครับ เพราะนกกระทาปลดจะมีไขมันเยอะ กินนานๆจะสะสมในตัวนกอาจจะเป็นภัยมืดกับนกก็ได้

ท่านใดมีเมนูอื่นๆแบบไหนเอามาแชร์กันนะครับ cheers
Back to top Go down
taomenu
สมาชิกใหม่55
taomenu

PostSubject: Re: อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก   อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyWed Jun 13, 2012 10:07 pm

แล้วกบหล่ะครับกินแล้วดีไหม
ประจำการ
ประจำการ

PostSubject: Re: อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก   อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyThu Jun 14, 2012 7:44 am

taomenu wrote:
แล้วกบหล่ะครับกินแล้วดีไหม

ผมไม่เคยให้นกกินกบครับ เลยไม่แน่ใจ แต่เห็นใช้กันอยู่ เพราะกบหรือเขียดก็เป็นอาหารตามธรรมชาติของนกเช่นกัน ผมชอบให้กินอะไรที่แดงๆชมพูๆมากกว่าครับ ว่าแต่รูปประจำตัวพี่เต่านี่ใช่น้องดำมีหงอนหรือเปล่าครับ ปีนี้เห็นตัวแรงหลายตัวแล้ว ไม่ว่าจะดำอินเดีย ดำมีหงอน น้ำตาลมีหงอน เห็นแล้วอิจฉา แต่ว่าคงไม่ไหวครับ bounce
Raptor-70
สมาชิกรับเชิญ
Raptor-70

PostSubject: Re: อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก   อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyThu Jun 14, 2012 7:59 am

.......................กบ เขียด กินได้ครับ แต่ต้องเอาเครื่องในออกอย่างเช่นลำไส้ เพราะกบมีพยาธิเยอะ ย่อยง่าย ส่วนตัวผมว่าเป็นอาหารกับนกขนาดเล็กครับ อย่างเช่นชิครา แต่ไม่ควรให้กินบ่อย ผมว่าควรให้นกได้กินอาหารที่หลากหลาย น่าจะเป็นผลดีต่อสุขภาพของนกนะผมว่า Very Happy
taomenu
taomenu

PostSubject: Re: อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก   อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyThu Jun 14, 2012 5:47 pm

ใช่ครับช่อนเพิ่งได้มา 2 อาทิตย์แล้วมั๊ง...ขอบคุณครับ RAPTOR 70
runtee
runtee

PostSubject: Re: อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก   อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก EmptyFri Jun 15, 2012 12:09 am

ถ้าเหลือเยอะแพ็คส่งมาให้ผมบ้างก็ได้นะ What a Face

อาหารเหยี่ยวนอกเมนูหลัก
Back to top 
Page 1 of 1